Page 328 - tiwakorn-marketing-black-press3 ลิขสิทธิ์
P. 328

300


                                                    แผนการจัดการเรียนรู้
                 กระบวนการที่ 3 L: Learning ปฎิบัติการเรียนรู้ทางการตลาด                 สอนครั้งที่ 5
                 ขั้นท 4 การรวมกลุ่มทางการตลาด (Marketing Team)                          เวลาสอน  5  ชม.
                      ี
                      ่

                 1.สาระส าคัญขั้นที่ 4

                         การรวมกลุ่มทางการตลาดของชุมชน มีความส าคัญอย่างมาก ซึ่งจะท าให้เกิดการปฎิบัติการ
                 นักการตลาดชุมชน ควรน าแนวคิดการด าเนินกิจการกลุ่มทางการตลาดของชุมชน ตามแนวคิดหลัก 5ก. มาใช้


                                ู้
                 2.สาระการเรียนรขั้นที่ 4
                         1. แนวคิดการด าเนินกิจการกลุ่มทางการตลาดของชุมชน ตามหลัก 5ก.

                                1.1 กลุ่ม/สมาชิก
                                1.2 กรรมการ/โครงสร้าง
                                1.3 กติกา

                                1.4 กองทุน
                                1.5 กิจกรรม

                 3.จุดประสงค์การเรียนรขั้นที่ 4
                                      ู้
                         1. เพื่อวางแนวทางการรวมกลุ่มทางการตลาดของชุมชน
                         2. เพื่อก าหนดการมีส่วนร่วมทางการตลาดของชุมชน
                         3. เพื่อแบ่งหน้าที่การตลาดของชุมชน
                                                                                     ิ
                                        ุ
                         4. เพื่อให้ผู้เรียนมีคณลักษณะที่พึงประสงค์ ได้แก่ ความมีวินัย  ความรับผดชอบ และความสนใจใฝ่รู้

                 4. กิจกรรมการเรียนรขั้นที่ 4
                                    ู้
                     ขั้นน าเข้าสู่บทเรียน
                         1. ผู้สอนแนะน าการเรียนการสอน ได้แก่ จุดประสงค์การเรียนรู้รายวิชา  มาตรฐานการเรียนรู้รายวิชา

                 ค าอธิบายรายวิชา  ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง และการวัดผลและประเมินผล
                         2. ผู้สอนและผู้เรียนแสดงความคิดเห็นในการเรียนในขั้นที่ 3


                     ขั้นสอน
                         3. ผู้สอนบรรยายเนื้อหาเอกสาร
                         4. ขณะบรรยายผู้สอนจะให้โอกาสสอดแทรกความรู้ด้านคุณธรรม  จริยธรรมแก่ผู้เรียน
                                                ุ่
                         5. แบ่งผู้เรียนออกเป็น 3 กลมเท่าๆกัน ท ากิจกรรมปฏิบัติที่ 4.1 และ 4.2
                         6. ผู้สอนสังเกต พฤติกรรมและเปิดโอกาสให้ผู้เรียนร่วมแสดงความคิดเห็นต่างๆ ขณะสอน

                                                              ั
                                                        ี
                                                                                               ั
                                                                                                         ี
                              ู
                                                                                                       ู
                                                     ั
                             ้
                         7. ใหผ้เรียนน าเสนอผลงานหน้าช้นเรยนในช่วโมงต่อไปใช้เวลาในการรายงาน  1  ช่วโมง ให้ผ้เรยน
                 กลุ่มอื่นร่วมกันวิพากษ์วิจารณ์ และประเมินผลงานกลุ่มทุกกลุ่ม
                 บทที่ 15 ขั้นที่ 4 การรวมกลุ่มทางการตลาด


                                                            ื
                             ดร.ทิวากร เหล่าลือชา  |  หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน  327
                                                              ั
   323   324   325   326   327   328   329   330   331   332   333