Page 94 - แฟ้มสะสมผลงาน สิริพร
P. 94

แผนการสอนทฤษฎี-ปฏิบัติ
                                                                                                     หน่วยที่   6

               วิชา พิมพ์ดีดไทยเบื้องต้น  รหัส 2200 -1006    ระดับประกาศนียบัตรวิชาชีพ   สอนชั่วโมงที่   34 - 42
               ชื่อหน่วย   รู้จักตัวเองจากการฝึกความเร็วและความแม่นย า                            จ านวน  9  ชั่วโมง



               หัวข้อเรื่อง   หน่วยที่  6  ประกอบด้วยหัวข้อเรื่องต่อไปนี้

                                       6.1   ฝึกทักษะโดยใช้หลักบันได 5 ขั้น
                                       6.2   ทดสอบความเร็วฝึกฝนความแม่นย า
                                       6.3   วิธีการตรวจนับค าและค านวณหาจ านวนค าที่พิมพ์
               สาระส าคัญ

                         การฝึกซ้อมพิมพ์ดีดหรือเรียกให้ดูดี คือการฝึกทักษะ (Skill)  การฝึกทักษะ (Skill)  หมายถึง  การฝึก
               ให้เกิดความช านาญในเรื่องใดเรื่องหนึ่ง ซึ่งบุคคลสามารถสร้างขึ้นได้จากการเรียนรู้ ฝึกปฏิบัติให้เป็นรูปธรรม
               สามารถมองเห็นได้ชัดเจน จากเวลาที่ใช้ปฏิบัติ การสังเกตขณะปฏิบัติงาน และผลของงาน

               สมรรถนะอาชีพประจ าหน่วย  (สิ่งที่ต้องการให้เกิดการประยุกต์ใช้ความรู้  ทักษะ  คุณธรรมเข้าด้วยกัน)
                        -    ผู้เรียนมีความสามารถความเข้าใจ  ในฝึกซ้อมพิมพ์ดีดให้ช านาญตามหลักการ
                                                   จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
               หลังจากศึกษาหน่วยนี้แล้วผู้เรียนสามารถ

                       1.   อธิบายวิธีการฝึกแบบบันได  5  ขั้นได้
                       2.   สามารถพิมพ์ทดสอบความเร็วและความแม่นย าอย่างถูกวิธี
                       3.   สาธิตการการนับค าและค านวณค าที่พิมพ์ได้
                       4.   ให้ความช่วยเหลือแก่เพื่อนร่วมชั้นในการนับค า


               เนื้อหาสาระ
                       1.  รู้จักตัวเองจากการฝึกความเร็วและความแม่นย า
                            1.1  ฝึกทักษะโดยใช้หลักบันได 5 ขั้น

                            1.2  ทดสอบความเร็วฝึกฝนความแม่นย า
                            1.3  แบบฝึกทักษะความเร็วและความแม่นย า
                       2.  วิธีการตรวจนับค าและค านวณหาจ านวนค าที่พิมพ์

                          - ตัวอย่างการนับค า
                               - ค าอธิบายศัพท์ข้อความเพิ่มเติม

               กิจกรรมการเรียนการสอน
                        ขั้นน าเข้าสู่บทเรียน

                              1.  น าเข้าสู่บทเรียน   ผู้สอนระบุหัวข้อแบบฝึกปฏิบัติในหน่วยที่   6 ให้ผู้เรียนทดสอบความเร็ว
                                 และความแม่นย าประจ าวัน   โดยการจับเวลา   1 นาที 5 ครั้ง
                            2.  ถามผู้เรียนเกี่ยวกับกิจกรรมที่ต้องใช้ความเร็วในการแข่งขันที่ใช้เวลาระยะสั้น
   89   90   91   92   93   94   95   96   97   98   99