Page 101 - แผนการจัดการเรียนรู้ ม.ปลาย
P. 101

102


                                              แผนการจัดกระบวนการเรียนรู้ ครั้งที่ 14

                                                               ิ
                  กลุ่มสาระการเรียนรู้  สาระ การประกอบอาชีพ  รายวชา ช่องทางการขยายอาชีพ อช31001
                  เนื้อหาการเรียนรู้ที่ 2 ช่องทางการขยายอาชีพ  3 การตัดสินใจเลือกขยายอาชีพ
                  วันที่ 9 เดือน มีนาคม พ.ศ. 2564     เวลา 09.00 น. - 12.00 น. ถึง 13.00 น. - 16.00 น.


                  1. มาตรฐานการเรียนรู้ระดับ
                         1.1 มีความรู้ ความเข้าใจ และเจตคติทีดีในงานอาชีพ มองเห็นช่องทาง และตัดสินใจประกอบอาชีพได้
                  ตามความต้องการ และศักยภาพของตนเอง
                  2. จุดประสงค์การเรียนรู้

                               ื่
                         2.1 เพอให้ผู้เรียนสามารถอธิบายความสำคัญของช่องทางการขยายอาชีพและการตัดสินใจเลือกขยาย
                  อาชีพได้
                         2.2 เพอให้ผู้เรียนสามารถฝึกทักษะพนฐานเกี่ยวกับช่องทางการขยายอาชีพและการตัดสินใจเลือก
                                                         ื้
                               ื่
                  ขยายอาชีพได้อย่างคล่องแคล่ว
                         2.3 เพื่อให้ผู้เรียนสามารถสร้างความสามัคคี และตรงต่อเวลาในการปฏิบัติงานที่ได้มอบหมายได้
                  3. สาระการเรียนรู้  สาระการประกอบอาชีพ
                  4. ผลการเรียนรู้ที่คาดหวง
                                        ั
                         4.1 ความสำคัญของช่องทางการขยายอาชีพและการตัดสินใจเลือกขยายอาชีพ
                         4.2 ฝึกทักษะพนฐานเกี่ยวกับช่องทางการขยายอาชีพและการตัดสินใจเลือกขยายอาชีพได้อย่าง
                                       ื้
                  คล่องแคล่ว
                         4.3 สามารถสร้างความสามัคคี และตรงต่อเวลาในการปฏิบัติงานที่ได้มอบหมาย

                  5. กิจกรรมการเรียนรู้
                         5.1 ขั้นการกำหนดสภาพปัญหา (O : orientation)
                         ครูทักทายและสอบถามนักศึกษา อธิบายความสำคัญเกี่ยวกับช่องทางการขยายอาชีพและการตัดสินใจ
                  เลือกขยายอาชีพ

                         5.2 ขั้นการแสวงหาข้อมูลและการเรียนรู้ (N : new way of learning)
                                5.2.1 นำเสนอกิจกรรมการเรียนรู้ต่อเนื่อง (กรต.) และแลกเปลี่ยนเรียนรู้ร่วมกัน
                                        กลุ่มที่ 1. การกำหนดวิธีการ ขั้นตอนการขยายอาชีพและเหตุผลของการขยายอาชีพ

                                        กลุ่มที่ 2. ภารกิจเพื่อความมั่นคงการทำในธุรกิจอาชีพ
                                        กลุ่มที่ 3. การวัดผลและประเมินผลความมั่นคงในอาชีพ
                                        กลุ่มที่ 4. การตัดสินใจขยายอาชีพด้วยการวิเคราะห์ศักยภาพ
                                5.3 การปฏิบัติและการนำไปใช้ ( I : implementation)
                                5.3.1 ให้ผู้เรียนแลกเปลี่ยนเรียนรู้ภายในกลุ่มตามใบงานที่ได้รับ และส่งตัวแทนนำเสนอหน้า

                  ชั้นเรียน
                                5.3.2 ครูและผู้เรียนร่วมกันสรุปองค์ความรู้ร่วมกัน
                                5.3.3 ครูให้ผู้เรียนแบ่งกลุ่มมอบหมายงานการเรียนรู้ต่อเนื่อง (กรต.) ออกเป็น 4 กลุ่ม

                                        กลุ่มที่ 1. ความหมายและประโยชน์และประเภทของเงิน
                                        กลุ่มที่ 2. การวางแผนการเงิน
                                        กลุ่มที่ 3. การบันทึกรายรับ-รายจ่าย
                                        กลุ่มที่ 4. การออม
   96   97   98   99   100   101   102   103   104   105   106