Page 96 - แผนการจัดการเรียนรู้ ม.ปลาย
P. 96
96
แผนการจัดกระบวนการเรียนรู้ ครั้งที่ 13
กลุ่มสาระการเรียนรู้ สาระ การประกอบอาชีพ รายวชา ช่องทางการขยายอาชีพ อช31001
ิ
เนื้อหาการเรียนรู้ที่ 1 การงานอาชีพ
วันที่ 4 เดือน มีนาคม พ.ศ. 2564 เวลา 09.00 น. - 12.00 น. ถึง 13.00 น. - 16.00 น.
1. มาตรฐานการเรียนรู้ระดับ
1.1 มีความรู้ ความเข้าใจ และเจตคติทีดีในงานอาชีพ มองเห็นช่องทาง และตัดสินใจประกอบอาชีพได้
ตามความต้องการ และศักยภาพของตนเอง
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 เพื่อให้ผู้เรียนสามารถอธิบายความสำคัญของการงานอาชีพได้
2.2 เพื่อให้ผู้เรียนสามารถฝึกทักษะพนฐานเกี่ยวกับการงานอาชีพได้อย่างคล่องแคล่ว
ื้
2.3 เพื่อให้ผู้เรียนสามารถสร้างความสามัคคี และตรงต่อเวลาในการปฏิบัติงานที่ได้มอบหมายได้
3. สาระการเรียนรู้ สาระการประกอบอาชีพ
4. ผลการเรียนรู้ที่คาดหวง
ั
4.1 ความสำคัญของการงานอาชีพ
4.2 ฝึกทักษะพื้นฐานเกี่ยวกับการงานอาชีพได้อย่างคล่องแคล่ว
4.3 สามารถสร้างความสามัคคี และตรงต่อเวลาในการปฏิบัติงานที่ได้มอบหมาย
5. กิจกรรมการเรียนรู้
5.1 ขั้นการกำหนดสภาพปัญหา (O : orientation)
ครูทักทายและสอบถามนักศึกษา ออกเสียงพยัญชนะ คำ การออกเสียงเชื่อมโยง การออกเสียง หนัก
เบาสูงต่ำเกี่ยวกับ Will it rain tomorrow?, Global Warming, Urgently Wanted
5.2 ขั้นการแสวงหาข้อมูลและการเรียนรู้ (N : new way of learning)
5.2.1 นำเสนอกิจกรรมการเรียนรู้ต่อเนื่อง (กรต.) และแลกเปลี่ยนเรียนรู้ร่วมกัน
กลุ่มที่ 1. ความสำคัญและความจำเป็นในการครองชีพ
กลุ่มที่ 2. การขยายอาชีพในชุมชน ประเทศ และโลก
กลุ่มที่ 3. คุณธรรม จริยธรรม
กลุ่มที่ 4. การอนุรักษ์พลังงานและสิ่งแวดล้อมในการขยายอาชีพในชุมชน สังคม
และภูมิภาค 5 ทวีป ได้แก่ ทวีปเอเซีย ทวีปออสเตรเลีย ทวีปอเมริกา ทวีปยุโรป และทวีปอัฟริกา
5.3 การปฏิบัติและการนำไปใช้ ( I : implementation)
5.3.1 ให้ผู้เรียนแลกเปลี่ยนเรียนรู้ภายในกลุ่มตามใบงานที่ได้รับ และส่งตัวแทนนำเสนอหน้า
ชั้นเรียน
5.3.2 ครูและผู้เรียนร่วมกันสรุปองค์ความรู้ร่วมกัน
5.3.3 ครูให้ผู้เรียนแบ่งกลุ่มมอบหมายงานการเรียนรู้ต่อเนื่อง (กรต.) ออกเป็น 4 กลุ่ม
กลุ่มที่ 1. การกำหนดวิธีการ ขั้นตอนการขยายอาชีพและเหตุผลของการขยายอาชีพ
กลุ่มที่ 2. ภารกิจเพื่อความมั่นคงการทำในธุรกิจอาชีพ
กลุ่มที่ 3. การวัดผลและประเมินผลความมั่นคงในอาชีพ
กลุ่มที่ 4. การตัดสินใจขยายอาชีพด้วยการวิเคราะห์ศักยภาพ
5.4 ขั้นการประเมินผล (E : evaluation)
5.4.1 ประเมินผล จากการเรียนรู้การนำเสนอโดยใช้กระบวนการกลุ่ม การรายงาน และ
การทำทดสอบย่อย ทดสอบก่อนเรียน การซักถาม และการสังเกต

