Page 113 - แผนการจัดการเรียนรู้ ม.ปลาย
P. 113

117


                                              แผนการจัดกระบวนการเรียนรู้ ครั้งที่ 16

                  กลุ่มสาระการเรียนรู้  สาระ การพัฒนาสังคม  รายวิชา การเงินเพื่อชีวิต 3 สค32029
                  เนื้อหาการเรียนรู้ที่ 3 สินเชื่อ  4 สิทธิและหน้าที่ของผู้ใช้บริการทางการเงิน
                  วันที่ 18 เดือน มีนาคม พ.ศ. 2564           เวลา 09.00 น. - 12.00 น. ถึง 13.00 น. - 16.00 น.


                  1. มาตรฐานการเรียนรู้ระดับ
                         1.1 มีความรู้ ความเข้าใจ ตระหนักเกี่ยวกับภูมิศาสตร์ ประวัติศาสตร์ เศรษฐศาสตร์ การเมือง
                  การปกครองในโลก และนามาปรับใช้ในการดาเนินชีวิต เพื่อความมั่นคงของชาติ
                  2. จุดประสงค์การเรียนรู้

                         2.1 เพื่อให้ผู้เรียนสามารถอธิบายความสำคัญของสินเชื่อ สิทธิและหน้าที่ของผู้ใช้บริการทางการเงินได้
                               ื่
                         2.2 เพอให้ผู้เรียนสามารถฝึกทกษะพนฐานเกี่ยวกับสินเชื่อ สิทธิและหน้าที่ของผู้ใช้บริการทางการเงิน
                                                   ั
                                                        ื้
                  ได้อย่างคล่องแคล่ว
                         2.3 เพื่อให้ผู้เรียนสามารถสร้างความสามัคคี และตรงต่อเวลาในการปฏิบัติงานที่ได้มอบหมายได้
                  3. สาระการเรียนรู้  สาระการพัฒนาสังคม
                                        ั
                  4. ผลการเรียนรู้ที่คาดหวง
                         4.1 ความสำคัญของสินเชื่อ สิทธิและหน้าที่ของผู้ใช้บริการทางการเงิน

                         4.2 ฝึกทักษะพื้นฐานเกี่ยวกับสินเชื่อ สิทธิและหน้าที่ของผู้ใช้บริการทางการเงินได้อย่างคล่องแคล่ว
                         4.3 สามารถสร้างความสามัคคี และตรงต่อเวลาในการปฏิบัติงานที่ได้มอบหมาย
                  5. กิจกรรมการเรียนรู้
                         5.1 ขั้นการกำหนดสภาพปัญหา (O : orientation)

                         ครูทักทายและสอบถามนักศึกษา อธิบายความสำคัญเกี่ยวกับสินเชื่อ สิทธิและหน้าที่ของผู้ใช้บริการ
                  ทางการเงิน
                         5.2 ขั้นการแสวงหาข้อมูลและการเรียนรู้ (N : new way of learning)
                                5.2.1 นำเสนอกิจกรรมการเรียนรู้ต่อเนื่อง (กรต.) และแลกเปลี่ยนเรียนรู้ร่วมกัน

                                        กลุ่มที่ 1. การประเมินความเหมาะสมก่อนตัดสินใจก่อหนี้
                                        กลุ่มที่ 2. เครดิตบูโร
                                        กลุ่มที่ 3. บทบาทศูนย์คุ้มครองผู้ใช้บริการทางการเงิน (ศดง.) และหน่วยงานที่รับ

                                เรื่องร้องเรียนอื่น ๆ
                                        กลุ่มที่ 4. ขั้นตอนการร้องเรียนและหลักการเขียนหนังสือร้องเรียน
                                5.3 การปฏิบัติและการนำไปใช้ ( I : implementation)
                                5.3.1 ให้ผู้เรียนแลกเปลี่ยนเรียนรู้ภายในกลุ่มตามใบงานที่ได้รับ และส่งตัวแทนนำเสนอหน้า
                  ชั้นเรียน

                                5.3.2 ครูและผู้เรียนร่วมกันสรุปองค์ความรู้ร่วมกัน
                                5.3.3 ครูให้ผู้เรียนแบ่งกลุ่มมอบหมายงานการเรียนรู้ต่อเนื่อง (กรต.) ออกเป็น 4 กลุ่ม
                                        กลุ่มที่ 1. หนี้นอกระบบ

                                        กลุ่มที่ 2. แชร์ลูกโซ่
                                        กลุ่มที่ 3. แก๊งคอลเซนเตอร์
                                        กลุ่มที่ 4. ภัยออนไลน์
   108   109   110   111   112   113   114   115   116   117   118