Page 117 - แผนการจัดการเรียนรู้ ม.ปลาย
P. 117

123


                                              แผนการจัดกระบวนการเรียนรู้ ครั้งที่ 17

                  กลุ่มสาระการเรียนรู้  สาระ การพัฒนาสังคม  รายวิชา การเงินเพื่อชีวิต 3 สค32029
                  เนื้อหาการเรียนรู้ที่ 5 ภัยการเงิน
                  วันที่ 23 เดือน มีนาคม พ.ศ. 2564           เวลา 09.00 น. - 12.00 น. ถึง 13.00 น. - 16.00 น.


                  1. มาตรฐานการเรียนรู้ระดับ
                         1.1 มีความรู้ ความเข้าใจ ตระหนักเกี่ยวกับภูมิศาสตร์ ประวัติศาสตร์ เศรษฐศาสตร์ การเมือง
                  การปกครองในโลก และนามาปรับใช้ในการดาเนินชีวิต เพื่อความมั่นคงของชาติ
                  2. จุดประสงค์การเรียนรู้

                         2.1 เพื่อให้ผู้เรียนสามารถอธิบายความสำคัญของภัยการเงิน ได้
                         2.2 เพื่อให้ผู้เรียนสามารถฝึกทักษะพนฐานเกี่ยวกับภัยการเงินได้อย่างคล่องแคล่ว
                                                       ื้
                         2.3 เพื่อให้ผู้เรียนสามารถสร้างความสามัคคี และตรงต่อเวลาในการปฏิบัติงานที่ได้มอบหมายได้

                  3. สาระการเรียนรู้  สาระการพัฒนาสังคม
                  4. ผลการเรียนรู้ที่คาดหวง
                                        ั
                         4.1 ความสำคัญของภัยการเงิน
                         4.2 ฝึกทักษะพื้นฐานเกี่ยวกับภัยการเงิน ได้อย่างคล่องแคล่ว

                         4.3 สามารถสร้างความสามัคคี และตรงต่อเวลาในการปฏิบัติงานที่ได้มอบหมาย
                  5. กิจกรรมการเรียนรู้
                         5.1 ขั้นการกำหนดสภาพปัญหา (O : orientation)
                         ครูทักทายและสอบถามนักศึกษา อธิบายความสำคัญเกี่ยวกับภัยการเงิน

                         5.2 ขั้นการแสวงหาข้อมูลและการเรียนรู้ (N : new way of learning)
                                5.2.1 นำเสนอกิจกรรมการเรียนรู้ต่อเนื่อง (กรต.) และแลกเปลี่ยนเรียนรู้ร่วมกัน
                                        กลุ่มที่ 1. หนี้นอกระบบ
                                        กลุ่มที่ 2. แชร์ลูกโซ่

                                        กลุ่มที่ 3. แก๊งคอลเซนเตอร์
                                        กลุ่มที่ 4. ภัยออนไลน์
                                5.3 การปฏิบัติและการนำไปใช้ ( I : implementation)

                                5.3.1 ให้ผู้เรียนแลกเปลี่ยนเรียนรู้ภายในกลุ่มตามใบงานที่ได้รับ และส่งตัวแทนนำเสนอหน้า
                  ชั้นเรียน
                                5.3.2 ครูและผู้เรียนร่วมกันสรุปองค์ความรู้ร่วมกัน
                                5.3.3 ครูให้ผู้เรียนแบ่งกลุ่มมอบหมายงานการเรียนรู้ต่อเนื่อง (กรต.) ออกเป็น 4 กลุ่ม
                                        กลุ่มที่ 1. สาเหตุของการทุจริตและทิศทางการป้องกันและการทุจริตในประเทศไทย

                                        กลุ่มที่ 2. ทฤษฎี ความหมายและรูปแบบของการขัดกันระหว่างผลประโยชน์ส่วนตน
                                และผลประโยชน์ส่วนรวม (โลก)
                                        กลุ่มที่ 3. บทบาทของรัฐ/เจ้าหน้าที่ของรัฐที่เกี่ยวข้องกับการป้องกันปราบปราม

                                เกี่ยวกับการทุจริต
                                        กลุ่มที่ 4  การทุจริต
                         5.4 ขั้นการประเมินผล (E : evaluation)
                                5.4.1 ประเมินผล จากการเรียนรู้การนำเสนอโดยใช้กระบวนการกลุ่ม การรายงาน และ

                  การทำทดสอบย่อย ทดสอบก่อนเรียน การซักถาม และการสังเกต
   112   113   114   115   116   117   118   119   120   121   122