Page 51 - แผนการจัดการเรียนรู้ ม.ปลาย
P. 51

45


                                               แผนการจัดกระบวนการเรียนรู้ ครั้งที่ 5

                  กลุ่มสาระการเรียนรู้  สาระ ทักษะการเรียนรู้  รายวชา ทักษะการเรียนรู้ ทร31001
                                                             ิ
                  เนื้อหาการเรียนรู้ที่ 1 การเรียนรู้ด้วยตนเอง
                  วันที่ 14 เดือน มกราคม พ.ศ. 2564           เวลา 09.00 น. - 12.00 น. ถึง 13.00 น. - 16.00 น.


                  1. มาตรฐานการเรียนรู้ระดับ
                         1.1 มีความรู้ความเข้าใจ ทักษะ และเจตคติทีดีต่อการเรียนรู้ด้วยตนเอง
                  2. จุดประสงค์การเรียนรู้
                         2.1 เพื่อให้ผู้เรียนสามารถอธิบายความสำคัญของการเรียนรู้ด้วยตนเองได้

                         2.2 เพื่อให้ผู้เรียนสามารถฝึกทักษะพื้นฐานเกี่ยวกับการเรียนรู้ด้วยตนเองได้อย่างคล่องแคล่ว
                         2.3 เพื่อให้ผู้เรียนสามารถสร้างความสามัคคี และตรงต่อเวลาในการปฏิบัติงานที่ได้มอบหมายได้
                  3. สาระการเรียนรู้  สาระทักษะการเรียนรู้

                                        ั
                  4. ผลการเรียนรู้ที่คาดหวง
                         4.1 ความสำคัญของการเรียนรู้ด้วยตนเอง
                         4.2 ฝึกทักษะพื้นฐานเกี่ยวกับการเรียนรู้ด้วยตนเองได้อย่างคล่องแคล่ว
                         4.3 สามารถสร้างความสามัคคี และตรงต่อเวลาในการปฏิบัติงานที่ได้มอบหมาย

                  5. กิจกรรมการเรียนรู้
                         5.1 ขั้นการกำหนดสภาพปัญหา (O : orientation)
                         ครูทักทายและสอบถามนักศึกษา อธิบายความสำคัญเกี่ยวกับการเรียนรู้ด้วยตนเอง
                         5.2 ขั้นการแสวงหาข้อมลและการเรียนรู้ (N : new way of learning)
                                              ู
                                5.2.1 นำเสนอกิจกรรมการเรียนรู้ต่อเนื่อง (กรต.) และแลกเปลี่ยนเรียนรู้ร่วมกัน
                                        กลุ่มที่ 1. ความหมาย ความสำคัญ และกระบวนการของการเรียนรู้ด้วยตนเอง
                                                       ื้
                                        กลุ่มที่ 2. ทักษะพนฐานทางการศึกษาหาความรู้ ทักษะการแก้ปัญหาและเทคนิคใน
                                การเรียนรู้ด้วยตนเอง

                                        กลุ่มที่ 3. ปัจจัยที่ทำให้การเรียนรู้ด้วยตนเองประสบความสำเร็จ
                          5.3 การปฏิบัติและการนำไปใช้ ( I : implementation)
                                5.3.1 ให้ผู้เรียนแลกเปลี่ยนเรียนรู้ภายในกลุ่มตามใบงานที่ได้รับ และส่งตัวแทนนำเสนอหน้า

                  ชั้นเรียน
                                5.3.2 ครูและผู้เรียนร่วมกันสรุปองค์ความรู้ร่วมกัน
                                5.3.3 ครูให้ผู้เรียนแบ่งกลุ่มมอบหมายงานการเรียนรู้ต่อเนื่อง (กรต.) ออกเป็น 4 กลุ่ม
                                        กลุ่มที่ 1. แหล่งเรียนรู้ประเภทห้องสมุด
                                        กลุ่มที่ 2. การใช้แหล่งเรียนรู้สำคัญๆ ในประเทศ

                                        กลุ่มที่ 3. ความหมาย ความสำคัญ หลักการการจัดการความรู้
                                                                                   ื่
                                        กลุ่มที่ 4. กระบวนการจัดการเรียนรู้ การรวมกลุ่มเพอต่อยอดความรู้ และการจัดทำ
                           สารสนเทศเพื่อเผยแพร่ความรู้

                         5.4 ขั้นการประเมินผล (E : evaluation)
                                5.4.1 ประเมินผล จากการเรียนรู้การนำเสนอโดยใช้กระบวนการกลุ่ม การรายงาน และ
                  การทำทดสอบย่อย ทดสอบก่อนเรียน การซักถาม และการสังเกต
   46   47   48   49   50   51   52   53   54   55   56