Page 56 - แผนการจัดการเรียนรู้ ม.ปลาย
P. 56
50
แผนการจัดกระบวนการเรียนรู้ ครั้งที่ 6
ิ
กลุ่มสาระการเรียนรู้ สาระ ทักษะการเรียนรู้ รายวชา ทักษะการเรียนรู้ ทร31001
เนื้อหาการเรียนรู้ที่ 2 การใช้แหล่งการเรียนรู้ 3 การจัดการความรู้
วันที่ 21 เดือน มกราคม พ.ศ. 2564 เวลา 09.00 น. - 12.00 น. ถึง 13.00 น. - 16.00 น.
1. มาตรฐานการเรียนรู้ระดับ
1.1 มีความรู้ความเข้าใจ ทักษะ และเจตคติทีดีต่อการใช้แหล่งเรียนรู้
1.2 มีความรู้ความเข้าใจ ทักษะ และเจตคติทีดีต่อการจัดการความรู้
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 เพื่อให้ผู้เรียนสามารถอธิบายความสำคัญของการใช้แหล่งการเรียนรู้และการจัดการความรู้ได้
2.2 เพอให้ผู้เรียนสามารถฝึกทักษะพนฐานเกี่ยวกับการใช้แหล่งการเรียนรู้และการจัดการความรู้ได้
ื่
ื้
อย่างคล่องแคล่ว
2.3 เพื่อให้ผู้เรียนสามารถสร้างความสามัคคี และตรงต่อเวลาในการปฏิบัติงานที่ได้มอบหมายได้
3. สาระการเรียนรู้ สาระทักษะการเรียนรู้
ั
4. ผลการเรียนรู้ที่คาดหวง
4.1 ความสำคัญของการใช้แหล่งการเรียนรู้และการจัดการความรู้
4.2 ฝึกทักษะพื้นฐานเกี่ยวกับการใช้แหล่งการเรียนรู้และการจัดการความรู้ได้อย่างคล่องแคล่ว
4.3 สามารถสร้างความสามัคคี และตรงต่อเวลาในการปฏิบัติงานที่ได้มอบหมาย
5. กิจกรรมการเรียนรู้
5.1 ขั้นการกำหนดสภาพปัญหา (O : orientation)
ครูทักทายและสอบถามนักศึกษา อธิบายความสำคัญเกี่ยวกับการใช้แหล่งการเรียนรู้และการจัดการ
ความรู้
5.2 ขั้นการแสวงหาข้อมูลและการเรียนรู้ (N : new way of learning)
5.2.1 นำเสนอกิจกรรมการเรียนรู้ต่อเนื่อง (กรต.) และแลกเปลี่ยนเรียนรู้ร่วมกัน
กลุ่มที่ 1. แหล่งเรียนรู้ประเภทห้องสมุด
กลุ่มที่ 2. การใช้แหล่งเรียนรู้สำคัญๆ ในประเทศ
กลุ่มที่ 3. ความหมาย ความสำคัญ หลักการการจัดการความรู้
กลุ่มที่ 4. กระบวนการจัดการเรียนรู้ การรวมกลุ่มเพอต่อยอดความรู้ และการจัดทำ
ื่
5.3 การปฏิบัติและการนำไปใช้ ( I : implementation)
5.3.1 ให้ผู้เรียนแลกเปลี่ยนเรียนรู้ภายในกลุ่มตามใบงานที่ได้รับ และส่งตัวแทนนำเสนอหน้า
ชั้นเรียน
5.3.2 ครูและผู้เรียนร่วมกันสรุปองค์ความรู้ร่วมกัน
5.3.3 ครูให้ผู้เรียนแบ่งกลุ่มมอบหมายงานการเรียนรู้ต่อเนื่อง (กรต.) ออกเป็น 4 กลุ่ม
กลุ่มที่ 1. ความเชื่อพื้นฐานทางการศึกษาผู้ใหญ่กับกระบวนการคิดเป็น
กลุ่มที่ 2. ระบบข้อมูล การจำแนกลักษณะของข้อมูล การเก็บข้อมูล การวิเคราะห์
สังเคราะห์ ข้อมูลทั้งด้านวิชาการ
กลุ่มที่ 3. ระบบข้อมูล การจำแนกลักษณะของข้อมูล การเก็บข้อมูล การวิเคราะห์
สังเคราะห์ ข้อมูลทั้ง ด้านตนเอง
กลุ่มที่ 4. ระบบข้อมูล การจำแนกลักษณะของข้อมูล การเก็บข้อมูล การวิเคราะห์
สังเคราะห์ ข้อมูลทั้งด้านสังคมสภาวะแวดล้อม

