Page 85 - แผนการจัดการเรียนรู้ ม.ปลาย
P. 85
82
แผนการจัดกระบวนการเรียนรู้ ครั้งที่ 11
กลุ่มสาระการเรียนรู้ สาระ ความรู้พื้นฐาน รายวิชา ภาษาอังกฤษเพื่อชีวิตและสังคม พต31001
เนื้อหาการเรียนรู้ที่ 9 What have I done? 10 What is your e – mail address? 11 Natural Disaster
12 Let’s Travel
วันที่ 25 เดือน กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2564 เวลา 09.00 น. - 12.00 น. ถึง 13.00 น. - 16.00 น.
1. มาตรฐานการเรียนรู้ระดับ
1.1 มีความรู้ ความเข้าใจ และทักษะพนฐาน เกี่ยวกับภาษาและการสื่อสาร
ื้
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 เพอให้ผู้เรียนสามารถออกเสียงพยัญชนะ คำ การออกเสียงเชื่อมโยง การออกเสียง หนัก เบา สูง
ื่
ต่ำได้
2.2 เพอให้ผู้เรียนสามารถใช้น้ำเสียงในการแสดงความรู้สึก และตีความหมายจากน้ำเสียงของผู้พดได้
ื่
ู
อย่างคล่องแคล่ว
2.3 เพื่อให้ผู้เรียนสามารถสร้างความสามัคคี และตรงต่อเวลาในการปฏิบัติงานที่ได้มอบหมายได้
ื้
3. สาระการเรียนรู้ สาระความรู้พนฐาน
ั
4. ผลการเรียนรู้ที่คาดหวง
4.1 สามารถออกเสียงพยัญชนะ คำ การออกเสียงเชื่อมโยง การออกเสียง หนัก เบา สูงต่ำได้
4.2 สามารถใช้น้ำเสียงในการแสดงความรู้สึก และตีความหมายจากน้ำเสียงของผู้พดได้อย่าง
ู
คล่องแคล่ว
4.3 สามารถสร้างความสามัคคี และตรงต่อเวลาในการปฏิบัติงานที่ได้มอบหมาย
5. กิจกรรมการเรียนรู้
5.1 ขั้นการกำหนดสภาพปัญหา (O : orientation)
ครูทักทายและสอบถามนักศึกษา ออกเสียงพยัญชนะ คำ การออกเสียงเชื่อมโยง การออกเสียง หนัก
เบาสูงต่ำเกี่ยวกับ What have I done?, What is your e – mail address?, Natural Disaster, Let’s
Travel
5.2 ขั้นการแสวงหาข้อมูลและการเรียนรู้ (N : new way of learning)
5.2.1 นำเสนอกิจกรรมการเรียนรู้ต่อเนื่อง (กรต.) และแลกเปลี่ยนเรียนรู้ร่วมกัน
กลุ่มที่ 1. โครงสร้าง have something done
กลุ่มที่ 2. โครงสร้าง Reported Speech
กลุ่มที่ 3. การเขียนแนะนำตนเองถึง Pen Pal โดยส่งทาง e – mail
่
ิ
กลุ่มที่ 4. บทอานเกี่ยวกับ Earthquake, Tornado หรือ Flood จากหนังสือพมพ ์
หรือ Website ของหนังสือพิมพ์ The Nation หรือ Bangkok Post
5.3 การปฏิบัติและการนำไปใช้ ( I : implementation)
5.3.1 ให้ผู้เรียนแลกเปลี่ยนเรียนรู้ภายในกลุ่มตามใบงานที่ได้รับ และส่งตัวแทนนำเสนอหน้า
ชั้นเรียน
5.3.2 ครูและผู้เรียนร่วมกันสรุปองค์ความรู้ร่วมกัน
5.3.3 ครูให้ผู้เรียนแบ่งกลุ่มมอบหมายงานการเรียนรู้ต่อเนื่อง (กรต.) ออกเป็น 4 กลุ่ม
กลุ่มที่ 1. การบันทึกข้อมูลเกี่ยวกับดินฟ้าอากาศ
กลุ่มที่ 2. บทสนทนาเกี่ยวกับการลดภาวะโลกร้อน
กลุ่มที่ 3. โฆษณารับสมัครงาน (Job Advertisement)

