Page 80 - แผนการจัดการเรียนรู้ ม.ปลาย
P. 80

76


                                              แผนการจัดกระบวนการเรียนรู้ ครั้งที่ 10

                  กลุ่มสาระการเรียนรู้  สาระ ความรู้พื้นฐาน  รายวิชา ภาษาอังกฤษเพื่อชีวิตและสังคม พต31001
                  เนื้อหาการเรียนรู้ที่ 5 News & News Headline 6 Self – Sufficiency Economy 7 Have you exercised
                  today? 8 Shall we save the energy?

                  วันที่ 18 เดือน กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2564       เวลา 09.00 น. - 12.00 น. ถึง 13.00 น. - 16.00 น.

                  1. มาตรฐานการเรียนรู้ระดับ
                         1.1 มีความรู้ ความเข้าใจ และทักษะพนฐาน เกี่ยวกับภาษาและการสื่อสาร
                                                         ื้
                  2. จุดประสงค์การเรียนรู้

                               ื่
                         2.1 เพอให้ผู้เรียนสามารถออกเสียงพยัญชนะ คำ การออกเสียงเชื่อมโยง การออกเสียง หนัก เบา สูง
                  ต่ำได้
                                                                                                         ู
                         2.2 เพอให้ผู้เรียนสามารถใช้น้ำเสียงในการแสดงความรู้สึก และตีความหมายจากน้ำเสียงของผู้พดได้
                               ื่
                  อย่างคล่องแคล่ว
                         2.3 เพื่อให้ผู้เรียนสามารถสร้างความสามัคคี และตรงต่อเวลาในการปฏิบัติงานที่ได้มอบหมายได้
                  3. สาระการเรียนรู้  สาระความรู้พนฐาน
                                               ื้
                  4. ผลการเรียนรู้ที่คาดหวง
                                        ั
                         4.1 สามารถออกเสียงพยัญชนะ คำ การออกเสียงเชื่อมโยง การออกเสียง หนัก เบา สูงต่ำได้
                         4.2 สามารถใช้น้ำเสียงในการแสดงความรู้สึก และตีความหมายจากน้ำเสียงของผู้พดได้อย่าง
                                                                                                    ู
                  คล่องแคล่ว
                         4.3 สามารถสร้างความสามัคคี และตรงต่อเวลาในการปฏิบัติงานที่ได้มอบหมาย

                  5. กิจกรรมการเรียนรู้
                         5.1 ขั้นการกำหนดสภาพปัญหา (O : orientation)
                         ครูทักทายและสอบถามนักศึกษา ออกเสียงพยัญชนะ คำ การออกเสียงเชื่อมโยง การออกเสียง หนัก
                  เบาสูงต่ำเกี่ยวกับNews & News Headline,Self – Sufficiency Economy, Have you exercised today?

                  Shall we save the energy?
                         5.2 ขั้นการแสวงหาข้อมูลและการเรียนรู้ (N : new way of learning)
                                5.2.1 นำเสนอกิจกรรมการเรียนรู้ต่อเนื่อง (กรต.) และแลกเปลี่ยนเรียนรู้ร่วมกัน

                                        กลุ่มที่ 1. ประเภทของข่าว
                                        กลุ่มที่ 2. โครงสร้างของข่าว
                                        กลุ่มที่ 3. ลักษณะคำและเครื่องหมายวรรคตอน
                                                         ี่
                                        กลุ่มที่ 4. บทความเกยวกับการออกกำลังกาย
                                5.3 การปฏิบัติและการนำไปใช้ ( I : implementation)

                                5.3.1 ให้ผู้เรียนแลกเปลี่ยนเรียนรู้ภายในกลุ่มตามใบงานที่ได้รับ และส่งตัวแทนนำเสนอหน้า
                  ชั้นเรียน
                                5.3.2 ครูและผู้เรียนร่วมกันสรุปองค์ความรู้ร่วมกัน

                                5.3.3 ครูให้ผู้เรียนแบ่งกลุ่มมอบหมายงานการเรียนรู้ต่อเนื่อง (กรต.) ออกเป็น 4 กลุ่ม
                                        กลุ่มที่ 1. โครงสร้าง have something done
                                        กลุ่มที่ 2. โครงสร้าง Reported Speech
                                        กลุ่มที่ 3. การเขียนแนะนำตนเองถึง Pen Pal โดยส่งทาง e – mail
   75   76   77   78   79   80   81   82   83   84   85