Page 161 - แผนการจัดการเรียนรู้ เล่มที่ 1
P. 161

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 17

                                                                                                              ี่
               วิชา ส23101 สังคมศึกษา                                                          ชั้นมัธยมศึกษาปีท 3
               หน่วยการเรียนรู้ที่ 2   ภูมิศาสตร์ทวีปอเมริกาเหนือ                                    เวลา  1  ชั่วโมง

               เรื่อง  ลักษณะทั่วไปทางเศรษฐกิจของทวปอเมริกาเหนือ                       ผู้สอน นายไกรวุฒิ  เกรียรัมย์
                                                  ี
                      ----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
               1  สาระส าคัญ/ความคิดรวบยอด

                    ลักษณะทางเศรษฐกิจของทวีปอเมริกาเหนือขึ้นอยู่กับเกษตรกรรม พาณิชยกรรม อุตสาหกรรม และการบริการ

               2  ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนร  ู้
                    2.1  ตัวชี้วัด
                         ส 5.1  ม.3/1   ใช้เครื่องมือทางภูมิศาสตร์ในการรวบรวม วิเคราะห์ และน าเสนอข้อมูลเกี่ยวกับลักษณะทางกายภาพและ
                                       สังคมของทวีปอเมริกาเหนือและอเมริกาใต้
                    2.2  จุดประสงค์การเรียนรู้
                         -  วิเคราะห์ลักษณะกิจกรรมทางเศรษฐกิจที่ส าคัญของทวีปอเมริกาเหนือได้
               3  สาระการเรียนรู้

                    3.1  สาระการเรียนรู้แกนกลาง
                         -  เครื่องมือทางภูมิศาสตร์ที่แสดงลักษณะทางกายภาพของทวีปอเมริกาเหนือ
                    3.2  สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
                         (พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา)

               4  สมรรถนะส าคัญของผู้เรียน

                    4.1  ความสามารถในการคิด
                         1)  ทักษะการส ารวจค้นหา                  2)  ทักษะการรวบรวมขอมูล
                                                                                      ้
                         3)  ทักษะการวิเคราะห์                    4)  ทักษะการสังเคราะห์
                         5)  ทักษะการเชื่อมโยง
                    4.2  ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต


               5  คุณลักษณะอันพึงประสงค์

                    1.  มีวินัย                     2.  ใฝ่เรียนรู้               3.  มุ่งมั่นในการท างาน

               6  กิจกรรมการเรียนรู้

                     1.  ครูให้นักเรียนผลัดกันเล่าความรู้เดิมเกี่ยวกับภูมิประเทศ ภูมิอากาศ และพืชพรรณธรรมชาติที่ส าคัญของทวีป
                         อเมริกาเหนือ จากนั้นครูอธิบายเชื่อมโยงให้นักเรียนเห็นถึงความสัมพันธ์ระหว่างภูมิประเทศภูมิอากาศ และ
                         พืชพรรณธรรมชาติที่มีผลต่อเศรษฐกิจของทวีปอเมริกาเหนือ

                     2.  นักเรียนตอบค าถามกระตุ้นความคิด
                          ภูมิอากาศมีผลต่อพืชพรรณธรรมชาติอย่างไร จงตัวอย่างประกอบ
                         
                          (พืชพรรณธรรมชาติมีลักษณะแตกต่างกันขึ้นอยู่กับภูมิอากาศแต่ละแบบ เช่น ภูมิอากาศร้อนชื้น พืชพรรณ
                            ธรรมชาติจะเป็นป่าดิบ หรือภูมิอากาศแบบทะเลทรายแห้งแล้ง พืชพรรณธรรมชาติจะเป็นพวกพืชที่ทนต่อ

                            ความแห้งแล้ง เช่น ตะบองเพชร)
   156   157   158   159   160   161   162   163   164   165   166