Page 96 - แผนการจัดการเรียนรู้ เล่มที่ 1
P. 96
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 9
วิชา ส23101 สังคมศึกษา ชั้นมัธยมศึกษาปีท 3
ี่
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ทวีปอเมริกาเหนือ เวลา 1 ชั่วโมง
ิ
เรื่อง ภูมอากาศและพืชพรรณธรรมชาติของทวีปอเมริกาเหนือ ผู้สอน นายไกรวุฒิ เกรียรัมย์
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
1 สาระส าคัญ/ความคิดรวบยอด
ภูมิอากาศของทวีปอเมริกาเหนือมีความสัมพันธ์กับพืชพรรณธรรมชาติและการประกอบอาชีพของประชากร
2 ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนร ู้
2.1 ตัวชี้วัด
ส 5.1 ม.3/1 ใช้เครื่องมือทางภูมิศาสตร์ในการรวบรวม วิเคราะห์ และน าเสนอข้อมูลเกี่ยวกับลักษณะทางกายภาพและ
สังคมของทวีปอเมริกาเหนือและอเมริกาใต้
ม.3/2 วิเคราะห์ความสัมพันธ์ระหว่างลักษณะทางกายภาพและสังคมของทวีปอเมริกาเหนือและอเมริกาใต้
2.2 จุดประสงค์การเรียนรู้
- วิเคราะห์ความสัมพันธ์ระหว่างภูมิอากาศและพืชพรรณธรรมชาติของทวีปอเมริกาเหนือได้
3 สาระการเรียนรู้
3.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง
1) เครื่องมือทางภูมิศาสตร์ที่แสดงลักษณะทางกายภาพของทวีปอเมริกาเหนือ
2) ลักษณะทางกายภาพของทวีปอเมริกาเหนือ
3.2 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น (พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา)
4 สมรรถนะส าคัญของผู้เรียน
4.1 ความสามารถในการสื่อสาร
4.2 ความสามารถในการคิด
้
1) ทักษะการส ารวจค้นหา 2) ทักษะการรวบรวมขอมูล
3) ทักษะการวิเคราะห์ 4) ทักษะการสังเคราะห์ 5) ทักษะการเชื่อมโยง
4.3 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
5 คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย 2. ใฝ่เรียนรู้ 3. มุ่งมั่นในการท างาน
6 กิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูน าภาพพืชพรรณธรรมชาติของทวีปอเมริกาเหนือมาให้นักเรียนดู แล้วให้นักเรียนแสดงความคิดเห็นว่า
ื
ภาพดังกล่าวเป็นต้นไม้หรือพชพรรณธรรมชาติที่อยู่ในภูมิภาคใดของทวีปอเมริกาเหนือ พร้อมทั้งอธิบาย
เหตุผล
2. ครูอธิบายเชื่อมโยงให้นักเรียนเข้าใจถึงความสัมพันธ์ระหว่างพืชพรรณธรรมชาติกับภูมิอากาศ
3. นักเรียนตอบค าถามกระตุ้นความคิด
นักเรียนคิดว่าภูมิอากาศของทวีปอเมริกาเหนือมีผลต่อพืชพรรณธรรมชาติอย่างไร
(พิจารณาตามคาตอบของนักเรียน โดยให้อยู่ในดุลยพินิจของครูผู้สอน)

