Page 299 - tiwakorn-marketing-black-press3 ลิขสิทธิ์
P. 299

266


                                                  แผนการจัดการเรียนรู้
               กระบวนการเรียนรู้ที่ 2  M: Marketing การเรียนรู้ทางการตลาด                    สอนครั้งที่ 2
               ขั้นการเรียนรู้ที่ 2  การเรียนรู้ทางการตลาด (Marketing Learning)                       เวลา  5  ชม.


               1.สาระส าคัญขั้นที่ 2

                                                                                        ี

                                                                           ุ
                                                                                                  ็
                                                                                    ื
                                                                                 ึ
                                                                                      ่
                                                   ้
                                 ิ
                      การน าแนวคดทางการตลาดมาใชในการพัฒนาการตลาดของชมชน จงถอวามความจาเปนมากใน
               ปัจจุบัน โดยมีแนวคิดทางการตลาดที่ส าคัญๆ นักการตลาดชุนชนควรน าแนวคดการพัฒนาทางการตลาดมาใช ้
                                                                               ิ
               ส าหรับการเรียนรู้ทางการตลาด เพื่อให้บรรลุตามวัตถุประสงค์ที่ตั้งไว้


               2.สาระการเรียนรขั้นที่ 2
                              ู้
                       1. ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับการตลาดของชุมชน

                                   ู้
               3.จุดประสงค์การเรียนรขั้นที่ 2
                      1. เพื่อให้ผู้เรียนมีความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับการตลาดของชุมชน
                                      ุ
                      2. เพื่อให้ผู้เรียนมีคณลักษณะที่พึงประสงค์ ได้แก่ ความมีวินัย  ความรับผดชอบ และความสนใจใฝ่รู้
                                                                                  ิ

               4.1 กิจกรรมการเรียนรขั้นที่ 2
                                   ู้
                  ขั้นน าเข้าสู่บทเรียน
                      1. ผูสอนแนะน าการเรียนการสอน  ได้แก จุดประสงคการเรียนรู้  สาระการเรียนรู้  กิจกรรมปฏิบัต  ิ
                          ้
                                                         ่
                                                                   ์
               และการวัดผลและประเมินผล
                      2. ให้ผสอนสอบถามสภาพการตลาดของชุมชนถั่วลิสงของตนเองว่ามีการท าอย่างไร
                            ู้

                 ขั้นสอน
                      3. ผู้สอนบรรยายเนื้อหาด้วยเอกสารประกอบ

                      4. ผูสอนบรรยายเนื้อหาด้วยเอกสารคู่มือการปลูกถั่วลิสง ในภาคผนวก ค
                          ้
                          ้
                      5. ผูสอนบรรยายเนื้อหาด้วยเอกสารการพัฒนาผลิตภัณฑ์และการตลาดถั่วลิสง ในภาคผนวก ง
                      6. ขณะบรรยายผู้สอนจะให้โอกาสสอดแทรกความรู้ด้านคุณธรรม  จริยธรรมแก่ผู้เรียน
                      7. ผู้สอนสังเกต พฤติกรรมและเปิดโอกาสให้ผู้เรียนร่วมแสดงความคิดเห็นต่างๆ ขณะสอน


                       ุ
                   ขั้นสรปและประยุกต  ์
                                                                              ิ
                                               ็
                      8. ผู้สอนสรุปข้อมูลบางประเดนเพิ่มเตม และให้ผเรียนแสดงความคดเห็นร่วมกันพร้อมประเมินตาม
                                                               ู้
                                                      ิ
               เกณฑ์และแบบประเมินที่ก าหนด




               บทที่ 13 ขั้นที่ 2 การเรียนรู้ทางการตลาด







           298  หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน  |  ดร.ทิวากร เหล่าลือชา
                              ั
                            ื
   294   295   296   297   298   299   300   301   302   303   304