Page 301 - tiwakorn-marketing-black-press3 ลิขสิทธิ์
P. 301

268


                                                  แผนการจัดการเรียนรู้
               กระบวนการเรียนรู้ที่ 2  M: Marketing การเรียนรู้ทางการตลาด                    สอนครั้งที่ 3
               ขั้นการเรียนรู้ที่ 2  การเรียนรู้ทางการตลาด (Marketing Learning)                       เวลา  5  ชม.


                               ่
                               ี
               1.สาระส าคัญขั้นท 2
                                                                                  ึ
                                                                                      ่

                                                                                         ี
                                                                            ุ
                           การน าแนวคดทางการตลาดมาใชในการพฒนาการตลาดของชมชน จงถือวามความจาเป็นมากใน
                                                   ้
                                  ิ
                                                           ั
                                                                               ิ
                                                                                     ั
               ปัจจุบัน โดยมีแนวคิดทางการตลาดที่ส าคัญๆ นักการตลาดชุนชนควรน าแนวคดการพฒนาทางการตลาดมาใช  ้
               ส าหรับการเรียนรู้ทางการตลาด เพื่อให้บรรลุตามวัตถุประสงค์ที่ตั้งไว้


               2.สาระการเรียนรขั้นท 2
                                  ่
                              ู้
                                  ี
                       1. แนวคิดการจัดการห่วงโซ่อุปทานของชุมชน

                                       ี
                                       ่
                                   ู้
               3.จุดประสงค์การเรียนรขั้นท 2
                       1. เพื่อการก าหนดอัตราผลิตภาพเพิ่มขึ้น
                       2. เพื่อฝึกอบรมและพัฒนาความรู้ทางการตลาด
                       3. เพื่อพัฒนากระบวนการผลิตภัณฑ์ทางการตลาด
                                                                        ิ
                       4. มีคุณลักษณะที่พึงประสงค์ ได้แก่ ความมีวินัย  ความรับผดชอบ และความสนใจใฝ่รู้

                                 ู้
                                      ่
                                      ี
               4. กิจกรรมการเรียนรขั้นท 2
                 ขั้นน าเข้าสู่บทเรียน
                    1. ผู้สอนน าเข้าสู่บทเรียนเกี่ยวกับการตลาดในปัจจุบันให้ผู้เรียนมีส่วนร่วมแสดงความคิดเห็น
                    2. ผู้สอนและผเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็นเนื้อหาในกิจกรรมปฏิบัติในขั้นที่ 1
                                 ู้

                  ขั้นสอน
                    3. ผู้สอนบรรยาย โดยเอกสารประกอบการฝึกอบรม

                    4. ขณะบรรยายผู้สอนจะสอดแทรกความรู้ด้านคณธรรมจริยธรรม แก่ผู้เรียนตามโอกาส
                                                            ุ
                    5. แบ่งผู้เรียนเป็นกลุ่มๆ ละ  10 คน  ท ากิจกรรมปฏิบัติที่ 2.1
                    6. ให้ผู้เรียนน าเสนอผลงาน  หน้าชั้นเรียนในชั่วโมงต่อไปใช้เวลาในการน าเสนอ  1  ชั่วโมง



                 ขั้นสรุปและประยุกต  ์
                       7. ครูผู้สอนสรุป เสริมข้อมูลบางประเด็นเพิ่มเติม และให้ผู้เรียนแสดงความคิดเห็นร่วมกันพร้อมประเมิน
               ตามเกณฑ์และแบบประเมินที่ก าหนด

                                                                                ่
                                                                          ่
                    8. ผู้เรียนศึกษาค้นคว้าเพิ่มเติมด้วยตนเอง  จากแหล่งการเรียนรู้ตางๆ เชน  Internet  และนัดหมายให ้
               ผู้เรียนเตรียมตัวเกี่ยวกับเนื้อหาที่จะเรียนในขั้นการเรียนรู้ต่อไป


               บทที่ 13 ขั้นที่ 2 การเรียนรู้ทางการตลาด







           300  หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน  |  ดร.ทิวากร เหล่าลือชา
                              ั
                            ื
   296   297   298   299   300   301   302   303   304   305   306