Page 312 - tiwakorn-marketing-black-press3 ลิขสิทธิ์
P. 312

277





                                                    แผนการจัดการเรียนรู้
                 กระบวนการเรียนรู้ที่ 2  M: Marketing การเรียนรู้ทางการตลาด                      สอนครั้งที่  4
                 ขั้นการเรียนรู้ที่ 3  การวางแผนทางการตลาด (Marketing planning)                 เวลา  5 ชม.


                 1.สาระส าคัญการเรียนรู้ขั้นที่ 3
                                                                              ี่
                                                                                                          ิ
                                                                                          ี่
                        การวางแผนทางการตลาด  (Marketing planning) เป็นธุรกิจทน าทรัพยากรทมีอยู่ในชมชนมาผลต
                                                                                                 ุ
                                                                                                    ี


                 เป็นสินค้าและบริการที่มีอยู่ในชุมชนมาจาหน่ายทาให้ชมชมมีอาชพและรายไดเพิ่มขึ้น ส่งผลต่อการมคุณภาพ
                                                              ุ
                                                                                 ้
                                                                       ี
                 ชีวิตที่ดีขึ้น


                 2.สาระการเรียนรขั้นที่ 3
                                ู้
                        1 การวางแผนกลยุทธ์ผลิตภัณฑ์และตลาด โดยใช้เครื่องมือ Ansoff’s  matrix
                        2. การแบ่งส่วนตลาด การเลือกตลาดเป้าหมาย และก าหนดต าแหน่งผลิตภัณฑ์
                        3. กระบวนการวางแผนพัฒนาผลิตภัณฑ์ใหม่ของชุมชน

                                     ู้
                 3.จุดประสงค์การเรียนรขั้นที่ 3
                        1. เพื่อก าหนดแนวทางการหารายได้เพิ่มขึ้น
                        2. เพื่อก าหนดเพิ่มช่องทางจ าหน่าย
                        3. เพื่อวางแผนทางการตลาดของชุมชน

                                                                                    ิ
                        4. เพื่อให้ผู้เรียนมีคณลักษณะที่พึงประสงค์ ได้แก่ ความมีวินัย  ความรับผดชอบ และความสนใจใฝ่รู้
                                        ุ

                                   ู้
                 4. กิจกรรมการเรียนรขั้นที่ 3
                      ขั้นน าเข้าสู่บทเรียน
                        1. ผู้สอนแนะน าการเรียนการสอน ได้แก่ จุดประสงค์การเรียนรู้รายวิชา  มาตรฐานการเรียนรู้รายวิชา
                 ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง และการวัดผลและประเมินผล


                      ขั้นสอน
                        2. ผู้สอนบรรยายเนื้อหาเอกสารประกอบ
                        3. ขณะบรรยายผู้สอนจะให้โอกาสสอดแทรกความรู้ด้านคุณธรรม  จริยธรรมแก่ผู้เรียน

                        4. แบ่งผู้เรียนออกเป็น 10 คนต่อกลุ่ม กิจกรรมปฏิบัติที่  3.1 และกิจกรรมปฏิบัติที่ 3.2
                        5. ผู้สอนสังเกต พฤติกรรมและเปิดโอกาสให้ผู้เรียนร่วมแสดงความคิดเห็นต่างๆ ขณะสอน
                                ี
                                                                                              ่
                        6. ใหผ้เรยนน าเสนอผลงานหน้าช้นเรยนในช่วโมงตอไปใชเวลาในการรายงาน  1  ชวโมง ให้ผเรยน
                                                    ั
                                                                                                       ้
                                                                                                         ี
                                                                                              ั
                                                                                                       ู
                                                                         ้
                                                       ี
                                                              ั
                              ู
                                                                   ่
                             ้
                 กลุ่มอื่นร่วมกันวิพากษ์วิจารณ์ และประเมินผลงานกลุ่มทุกกลุ่ม


                 บทที่ 14 ขั้นที่ 3 การวางแผนทางการตลาด


                                                              ั
                                                            ื
                             ดร.ทิวากร เหล่าลือชา  |  หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน  311
   307   308   309   310   311   312   313   314   315   316   317