Page 378 - tiwakorn-marketing-black-press3 ลิขสิทธิ์
P. 378

345

                                                    แผนการจัดการเรียนรู้
                 กระบวนการที่ 3 L: Learning ปฎิบัติการเรียนรู้ทางการตลาด                                  สอนครั้งที่ 9
                     ี
                     ่
                 ขั้นท 8 การปรับปรุงและแก้ไขทางการตลาด (Marketing Reflecting)                เวลาสอน  5  ชม.

                                ี
                                ่
                 1.สาระส าคัญขั้นท 8
                                                                                                    ้
                        การปรับปรุงและแก้ไขทางการตลาด ที่นักการตลาดชุมชนต้องน าแนวคิดการปรับปรุงและแกไขทางการ
                 ตลาดอย่างต่อเนื่อง ตามแนวคิด PDCA cycle มาใช้


                                ู้
                                    ่
                 2.สาระการเรียนรขั้นท 8
                                    ี
                        แนวคิดการปรับปรุงและแก้ไขทางการตลาดอย่างต่อเนื่อง ตามแนวคิด PDCA cycle

                                         ี
                                     ู้
                                         ่
                 3.จุดประสงค์การเรียนรขั้นท 8
                        1. เพื่อหาข้อมูล/ความรู้/วิธีการ เพื่อใชเป็นแนวทางในการแก้ไขข้อบกพร่องของชุมชน
                                                        ้
                        2. เพื่อปรับปรุงผลทางตลาด
                        3. เพื่อน าผลการประเมินมาปรับปรุงแผนการเรียนในอนาคตได  ้
                        4. เพื่อให้ผู้เรียนมีคณลักษณะที่พึงประสงค์ ได้แก่ ความมีวินัย  ความรับผดชอบ และความสนใจใฝ่รู้
                                        ุ
                                                                                    ิ

                                       ่
                                   ู้
                 4. กิจกรรมการเรียนรขั้นท 8
                                       ี
                    ขั้นน าเข้าสู่บทเรียน
                                                           ุ
                                                       ้
                        1. ผู้สอนแนะน าการเรียนการสอน ไดแก่ จดประสงคการเรียนรู้รายวิชา  มาตรฐานการเรียนรู้รายวิชา
                                                                   ์
                 ค าอธิบายรายวิชา  ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง และการวัดผลและประเมินผล
                        2. ผู้สอนและผเรียน ร่วมกับแสดงความคิดเห็นจาก
                                    ู้

                    ขั้นสอน

                        3. ผู้สอนบรรยายเนื้อหาเอกสารประกอบ
                        4. ขณะบรรยายผู้สอนจะให้โอกาสสอดแทรกความรู้ด้านคุณธรรม  จริยธรรมแก่ผู้เรียน
                        5. ให้ผู้เรียนทุกคนร่วมกันท ากิจกรรมปฏิบัติที่ 8.1 ตามแนวคิด PDCA cycle
                        6. ครูผู้สอนสังเกต พฤติกรรมและเปิดโอกาสให้ผู้เรียนร่วมแสดงความคิดเห็นต่างๆ ขณะสอน

                                                                                            ั่
                                                                                                    ู้
                                                                                                           ุ่
                        7. ให้ผู้เรียนน าเสนอผลงานหน้าชั้นเรียนในชั่วโมงต่อไปใช้เวลาในการรายงาน  1  ชวโมง ให้ผเรียนกลม
                 อื่นร่วมกันวิพากษ์วิจารณ์ และประเมินผลงานกลุ่มทุกกลุ่ม

                 ขั้นสรุปและประยุกต  ์

                                                                  ู้
                                                                                  ิ
                                                         ิ
                        8. ครูผู้สอนสรุปข้อมูลบางประเด็นเพิ่มเตม และให้ผเรียนแสดงความคดเห็นร่วมกันพร้อมประเมินตาม
                 เกณฑ์และแบบประเมินที่ก าหนด



                 บทที่ 19 ขั้นที่ 8 การปรับปรุงและแก้ไขทางการตลาด



                             ดร.ทิวากร เหล่าลือชา  |  หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน  377
                                                            ื
                                                              ั
   373   374   375   376   377   378   379   380   381   382   383