Page 124 - แผนการจัดการเรียนรู้ ม.ปลาย
P. 124

131


                                              แผนการจัดกระบวนการเรียนรู้ ครั้งที่ 18

                  กลุ่มสาระการเรียนรู้  สาระ การพัฒนาสังคม  รายวิชา การป้องกันการทุจริต สค32036
                  เนื้อหาการเรียนรู้ที่ 1 การคิดแยกแยะระหว่างผลประโยชน์ส่วนตนกับผลประโยชน์ส่วนรวม 2 ความละอาย
                  และความไม่ทนต่อการทุจริต

                  วันที่ 25 เดือน มีนาคม พ.ศ. 2564           เวลา 09.00 น. - 12.00 น. ถึง 13.00 น. - 16.00 น.

                  1. มาตรฐานการเรียนรู้ระดับ
                         1.1 มีความรู้ ความเข้าใจ ดำเนินชีวิตตามวิถีประชาธิปไตย กฎ ระเบียบของประเทศต่าง ๆ ในโลก
                         1.2 มีความรู้ ความเข้าใจหลักการพฒนาชุมชน สังคม สามารถวิเคราะห์ข้อมูล และเป็นผู้นำผู้ตามใน
                                                       ั
                              ั
                         การพฒนาตนเอง ครอบครัว ชุมชน สังคม ให้สอดคล้องกับสภาพการเปลี่ยนแปลงของเหตุการณ์
                         ปัจจุบัน
                  2. จุดประสงค์การเรียนรู้

                               ื่
                         2.1 เพอให้ผู้เรียนสามารถอธิบายความสำคัญของการคิดแยกแยะระหว่างผลประโยชน์ส่วนตนกับ
                  ผลประโยชน์ส่วนรวม  ความละอายและความไม่ทนต่อการทุจริตได้
                               ื่
                         2.2 เพอให้ผู้เรียนสามารถฝึกทักษะพนฐานเกี่ยวกับการคิดแยกแยะระหว่างผลประโยชน์ส่วนตนกับ
                                                        ื้
                  ผลประโยชน์ส่วนรวม ความละอายและความไม่ทนต่อการทุจริตได้อย่างคล่องแคล่ว
                         2.3 เพื่อให้ผู้เรียนสามารถสร้างความสามัคคี และตรงต่อเวลาในการปฏิบัติงานที่ได้มอบหมายได้
                  3. สาระการเรียนรู้  สาระการพัฒนาสังคม
                  4. ผลการเรียนรู้ที่คาดหวง
                                        ั
                         4.1 ความสำคัญของการคิดแยกแยะระหว่างผลประโยชน์ส่วนตนกับผลประโยชน์ส่วนรวม

                  ความละอายและความไม่ทนต่อการทุจริต
                         4.2 ฝึกทักษะพนฐานเกี่ยวกับการคิดแยกแยะระหว่างผลประโยชน์ส่วนตนกับผลประโยชน์ส่วนรวม
                                      ื้
                  ความละอายและความไม่ทนต่อการทุจริตได้อย่างคล่องแคล่ว
                         4.3 สามารถสร้างความสามัคคี และตรงต่อเวลาในการปฏิบัติงานที่ได้มอบหมาย

                  5. กิจกรรมการเรียนรู้
                         5.1 ขั้นการกำหนดสภาพปัญหา (O : orientation)
                         ครูทักทายและสอบถามนักศึกษา อธิบายความสำคัญเกี่ยวกับการคิดแยกแยะระหว่างผลประโยชน์

                  ส่วนตนกับผลประโยชน์ส่วนรวม ความละอายและความไม่ทนต่อการทุจริต
                         5.2 ขั้นการแสวงหาข้อมูลและการเรียนรู้ (N : new way of learning)
                                5.2.1 นำเสนอกิจกรรมการเรียนรู้ต่อเนื่อง (กรต.) และแลกเปลี่ยนเรียนรู้ร่วมกัน
                                        กลุ่มที่ 1. สาเหตุของการทุจริตและทิศทางการป้องกันและการทุจริตในประเทศไทย
                                        กลุ่มที่ 2. ทฤษฎี ความหมายและรูปแบบของการขัดกันระหว่างผลประโยชน์ส่วนตน

                                และผลประโยชน์ส่วนรวม (โลก)
                                        กลุ่มที่ 3. บทบาทของรัฐ/เจ้าหน้าที่ของรัฐที่เกี่ยวข้องกับการป้องกันปราบปราม
                                เกี่ยวกับการทุจริต

                                        กลุ่มที่ 4  การทุจริต
                                5.3 การปฏิบัติและการนำไปใช้ ( I : implementation)
                                5.3.1 ให้ผู้เรียนแลกเปลี่ยนเรียนรู้ภายในกลุ่มตามใบงานที่ได้รับ และส่งตัวแทนนำเสนอหน้า
                  ชั้นเรียน

                                5.3.2 ครูและผู้เรียนร่วมกันสรุปองค์ความรู้ร่วมกัน
   119   120   121   122   123   124   125   126   127   128   129