Page 28 - แผนการจัดการเรียนรู้ ม.ปลาย
P. 28

22


                                               แผนการจัดกระบวนการเรียนรู้ ครั้งที่ 2

                  กลุ่มสาระการเรียนรู้  สาระ การประกอบอาชีพ  รายวชา ทักษะการขยายอาชีพ อช31002
                                                               ิ
                  เนื้อหาการเรียนรู้ที่ 1 ทักษะในการขยายอาชีพ 2 ตรวจสอบระบบความพร้อมการสร้างอาชีพให้มีความมั่นคง
                  3 การพัฒนาตนเองเพื่อการขยายอาชีพ

                  วันที่ 24 เดือน ธันวาคม พ.ศ. 2563          เวลา 09.00 น. - 12.00 น. ถึง 13.00 น. - 16.00 น.

                  1. มาตรฐานการเรียนรู้ระดับ
                                                                           ื่
                                                                                                 ื้
                         1.1 มีความรู้ ความเข้าใจ ทักษะในการขยายอาชีพ เพอสร้างความมั่นคงบนพนฐานความรู้
                  ในกระบวนการผลิต กระบวนการตลาด ที่ใช้นวัตกรรม เทคโนโลยีที่เหมาะสม มีความหลากหลายทางชีวภาพ
                  พัฒนาต่อยอดและประยุกต์ใช้ภูมิปัญญา
                         1.2 มีความรู้ ความเข้าใจ และสามารถจัดทำแผนงานและโครงการธุรกิจเพอขยายอาชีพเข้าสู่ตลาด
                                                                                        ื่
                                                                ื่
                  การแข่งขัน ตามแนวคิดปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงเพอสู่ความมั่นคง
                  2. จุดประสงค์การเรียนรู้
                               ื่
                         2.1 เพอให้ผู้เรียนสามารถอธิบายความสำคัญของการขยายอาชีพ ตรวจสอบระบบความพร้อม
                  การสร้างอาชีพให้มีความมั่นคง และการพัฒนาตนเองเพื่อการขยายอาชีพได้
                         2.2 เพอให้ผู้เรียนสามารถฝึกทักษะพนฐานเกี่ยวกับการขยายอาชีพ ตรวจสอบระบบความพร้อม
                                                         ื้
                               ื่
                  การสร้างอาชีพให้มีความมั่นคง และการพัฒนาตนเองเพื่อการขยายอาชีพได้อย่างคล่องแคล่ว
                         2.3 เพื่อให้ผู้เรียนสามารถสร้างความสามัคคี และตรงต่อเวลาในการปฏิบัติงานที่ได้มอบหมายได้
                  3. สาระการเรียนรู้  สาระการประกอบอาชีพ
                  4. ผลการเรียนรู้ที่คาดหวง
                                        ั
                         4.1 ความสำคัญของการขยายอาชีพ ตรวจสอบระบบความพร้อม การสร้างอาชีพให้มีความมนคง และ
                                                                                                     ั่
                  การพัฒนาตนเองเพื่อการขยายอาชีพ
                                       ื้
                         4.2 ฝึกทักษะพนฐานเกี่ยวกับการขยายอาชีพ ตรวจสอบระบบความพร้อม การสร้างอาชีพให้มี
                  ความมั่นคง และการพัฒนาตนเองเพื่อการขยายอาชีพได้อย่างคล่องแคล่ว

                         4.3 สามารถสร้างความสามัคคี และตรงต่อเวลาในการปฏิบัติงานที่ได้มอบหมาย
                  5. กิจกรรมการเรียนรู้
                         5.1 ขั้นการกำหนดสภาพปัญหา (O : orientation)

                         ครูทักทายและสอบถามนักศึกษา อธิบายความสำคัญเกี่ยวกับการขยายอาชีพ ตรวจสอบระบบ
                  ความพร้อมการสร้างอาชีพให้มีความมั่นคง และการพัฒนาตนเองเพื่อการขยายอาชีพ
                         5.2 ขั้นการแสวงหาข้อมูลและการเรียนรู้ (N : new way of learning)
                                5.2.1 นำเสนอกิจกรรมการเรียนรู้ต่อเนื่อง (กรต.) และแลกเปลี่ยนเรียนรู้ร่วมกัน
                                        กลุ่มที่ 1. การวิเคราะห์ชุมชน

                                        กลุ่มที่ 2. ปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
                                        กลุ่มที่ 3. การวิเคราะห์ตรวจสอบระบบความพร้อมในการสร้างอาชีพ
                                        กลุ่มที่ 4. การพัฒนาทักษะการขยายอาชีพให้เป็นลักษณะนิสัย

                          5.3 การปฏิบัติและการนำไปใช้ ( I : implementation)
                                5.3.1 ให้ผู้เรียนแลกเปลี่ยนเรียนรู้ภายในกลุ่มตามใบงานที่ได้รับ และส่งตัวแทนนำเสนอหน้า
                  ชั้นเรียน
                                5.3.2 ครูและผู้เรียนร่วมกันสรุปองค์ความรู้ร่วมกัน
   23   24   25   26   27   28   29   30   31   32   33