Page 36 - แผนการจัดการเรียนรู้ ม.ปลาย
P. 36
30
แผนการจัดกระบวนการเรียนรู้ ครั้งที่ 3
กลุ่มสาระการเรียนรู้ สาระ การประกอบอาชีพ รายวชา ทักษะการขยายอาชีพ อช31002
ิ
เนื้อหาการเรียนรู้ที่ 4 ความหมาย ความสำคัญของการขยายอาชีพ 5 ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับการบริหาร
จัดการในการขยายอาชีพ 6 การจัดทำและพัฒนาระบบการขยายอาชีพตามแนวปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
วันที่ 2 เดือน มกราคม พ.ศ. 2564 เวลา 09.00 น. - 12.00 น. ถึง 13.00 น. - 16.00 น.
1. มาตรฐานการเรียนรู้ระดับ
ื่
1.1 มีความรู้ ความเข้าใจ ทักษะในการขยายอาชีพ เพอสร้างความมั่นคงบนพนฐานความรู้
ื้
ในกระบวนการผลิต กระบวนการตลาด ที่ใช้นวัตกรรม เทคโนโลยีที่เหมาะสม มีความหลากหลายทางชีวภาพ
พัฒนาต่อยอดและประยุกต์ใช้ภูมิปัญญา
1.2 มีความรู้ ความเข้าใจ และสามารถจัดทำแผนงานและโครงการธุรกิจเพอขยายอาชีพเข้าสู่ตลาด
ื่
ื่
การแข่งขัน ตามแนวคิดปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงเพอสู่ความมั่นคง
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 เพอให้ผู้เรียนสามารถอธิบายความสำคัญของการขยายอาชีพ ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับการบริหาร
ื่
จัดการในการขยายอาชีพ การจัดทำและพัฒนาระบบการขยายอาชีพตามแนวปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงได้
ื้
ื่
2.2 เพอให้ผู้เรียนสามารถฝึกทักษะพนฐานเกี่ยวกับการขยายอาชีพ ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับ
ั
การบริหารจัดการในการขยายอาชีพ การจัดทำและพฒนาระบบการขยายอาชีพตามแนวปรัชญาของเศรษฐกิจ
พอเพียงได้อย่างคล่องแคล่ว
2.3 เพื่อให้ผู้เรียนสามารถสร้างความสามัคคี และตรงต่อเวลาในการปฏิบัติงานที่ได้มอบหมายได้
3. สาระการเรียนรู้ สาระการประกอบอาชีพ
ั
4. ผลการเรียนรู้ที่คาดหวง
4.1 ความสำคัญของการขยายอาชีพ ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับการบริหารจัดการในการขยายอาชีพ
การจัดทำและพัฒนาระบบการขยายอาชีพตามแนวปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
ื้
4.2 ฝึกทักษะพนฐานเกี่ยวกับการขยายอาชีพ ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับการบริหารจัดการในการขยาย
อาชีพ การจัดทำและพัฒนาระบบการขยายอาชีพตามแนวปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงได้อย่างคล่องแคล่ว
4.3 สามารถสร้างความสามัคคี และตรงต่อเวลาในการปฏิบัติงานที่ได้มอบหมาย
5. กิจกรรมการเรียนรู้
5.1 ขั้นการกำหนดสภาพปัญหา (O : orientation)
ครูทักทายและสอบถามนักศึกษา อธิบายความสำคัญเกี่ยวกับการขยายอาชีพ ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับ
ั
การบริหารจัดการในการขยายอาชีพ การจัดทำและพฒนาระบบการขยายอาชีพตามแนวปรัชญาของเศรษฐกิจ
พอเพียง
5.2 ขั้นการแสวงหาข้อมูลและการเรียนรู้ (N : new way of learning)
5.2.1 นำเสนอกิจกรรมการเรียนรู้ต่อเนื่อง (กรต.) และแลกเปลี่ยนเรียนรู้ร่วมกัน
กลุ่มที่ 1. การบริหารจัดการในการขยายอาชีพ
กลุ่มที่ 2. องค์ประกอบของระบบขยายอาชีพตามแนวปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
ี
กลุ่มที่ 3. การประยุกต์หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพยงกับประสบการณ์ตนเอง
จัดทำกรอบความคิดแผนธุรกิจที่เหมาะสมกับตนเอง
ี
กลุ่มที่ 4. คู่มือจัดทำแผนธุรกิจตามหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพยงให้เหมาะสม
กับตนเอง

