Page 19 - แผนการจัดการเรียนรู้ ม.ปลาย
P. 19
13
แผนการจัดกระบวนการเรียนรู้ ครั้งที่ 1
เนื้อหาการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง การปฐมนิเทศ
วันที่ 17 เดือน ธันวาคม พ.ศ. 2563 เวลา 09.00 น. - 12.00 น. ถึง 13.00 น. - 16.00 น.
1. มาตรฐานการเรียนรู้ -
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 เพอให้ผู้เรียนมีความรู้ และเข้าใจ ความหมาย ความสำคัญ และการนำไปใช้เกี่ยวกับ
ื่
การจัดการเรียนรู้ตามหลักสูตรการศึกษานอกระบบระดับการศึกษาขั้นพื้นฐาน พ.ศ.2551 ได้
2.2 เพื่อให้ผู้เรียนเข้าร่วมกิจกรรม กศน.ได้อย่างคล่องแคล่ว ถูกต้อง
2.3 เพื่อให้ผู้เรียนมีทัศนคติที่ดีต่อสถานศึกษาและบุคลากรได้
3. สาระการเรียนรู้
3.1 โครงสร้างหลักสูตร
3.2 การทำกิจกรรพัฒนาคุณภาพชีวิต
3.3 การประเมินคุณธรรมตามพฤติกรรมบ่งชี้
3.4 เกณฑ์การจบหลักสูตร
3.5 ค่านิยมหลัก 12 ประการ
ั
4. ผลการเรียนรู้ที่คาดหวง
4.1 ผู้เรียนรู้และเข้าใจความหมาย ความสำคัญ และการนำไปใช้เกี่ยวกับการจัดการเรียนรู้
ตามหลักสูตรการศึกษานอกระบบระดับการศึกษาขั้นพื้นฐาน พ.ศ.2551
4.2 ผู้เรียนเข้าร่วมกิจกรรม กศน.ได้อย่างคล่องแคล่ว ถูกต้อง
4.3 ผู้เรียนมีทัศนคติที่ดีต่อสถานศึกษาและบุคลากร กศน.
5. กิจกรรมการเรียนรู้
5.1 ขั้นการกำหนดสภาพปัญหา (O : orientation)
ื่
ี
ครูพบปะผู้เรียน เพอแนะนำสถานศึกษา ชี้แจงรายละเอยด โครงสร้างหลักสูตร 2551 เนื้อหารายวิชา
ที่ลงทะเบียนวิธีเรียน หลักฐานการเรียนรู้ ปฏิทินการจัดการเรียนรู้/คู่มือผู้เรียน เพอให้ผู้เรียนทำความเข้าใจ
ื่
ก่อนการเข้ารับการปฐมนิเทศ
5.2 ขั้นการแสวงหาข้อมูลและการเรียนรู้ (N : new way of learning)
5.2.1 ครูและผู้เรียนร่วมกันศึกษาโครงสร้างหลักสูตร 2551 และเกณฑ์การจบหลักสูตร
5.2.2 ครูและผู้เรียนร่วมกันจัดกิจกรรมให้ผู้เรียนรู้จักและคุ้นเคยกันมากขึ้นและรู้จักครูผู้สอน
5.2.3 ครูและผู้เรียนร่วมกันหารือและสรุปข้อตกลงในการเรียนการสอนใน ภาคเรียน 2/2563
5.2.4 ครูชี้แจงช่องทางการติดต่อสื่อสารระหว่างครูกับผู้เรียนและสถานศกษา
ึ
5.3 การปฏิบัติและการนำไปใช้ ( I : implementation)
5.3.1 ให้ผู้เรียนแลกเปลี่ยนเรียนรู้ภายในกลุ่มตามใบงานที่ได้รับ และส่งตัวแทนนำเสนอหน้า
ชั้นเรียน
5.3.2 ครูและผู้เรียนร่วมกันสรุปองค์ความรู้ร่วมกัน
5.3.3 ครูให้ผู้เรียนแบ่งกลุ่มมอบหมายงานการเรียนรู้ต่อเนื่อง (กรต.) ออกเป็น 4 กลุ่ม
กลุ่มที่ 1. การวิเคราะห์ชุมชน
กลุ่มที่ 2 ปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
กลุ่มที่ 3 การวิเคราะห์ตรวจสอบระบบความพร้อมในการสร้างอาชีพ
กลุ่มที่ 4 การพัฒนาทักษะการขยายอาชีพให้เป็นลักษณะนิสัย

