Page 280 - tiwakorn-marketing-black-press3 ลิขสิทธิ์
P. 280

249

                                                    แผนการจัดการเรียนรู้
                                                                 ้
                  กระบวนการเรียนรู้ที่ 1 C: Community การเรียนรู้ชุมชน/ตนทาง (Upstream)         สอนครั้งที่ 1
                  ขั้นการเรียนรู้ที่  1  การวิเคราะห์บริบททางการตลาด (Marketing Analysis)          เวลาสอน  5 (1-4) ชม.


                  1.สาระส าคัญขั้นที่ 1

                         การน าแนวคิดวิเคราะห์บริบททางการตลาด (Marketing Analysis) ถือว่ามีความจาเป็นมากใน
                     ุ
                                                                                                      ุ
                                                ิ
                                                        ุ
                                                                 ิ
                                ้
                                ั
                                                                                   ้
                                                                        ์
                             ็
                                                       ์
                  ปัจจบันซึ่งเปนขนตอนแรกในการวเคราะหชมชน การวเคราะหสภาพแวดลอมทางการตลาดของชมชน
                  เพื่อให้ผู้เรียนได้ทราบถึงทรัพยากรที่มีอยู่ในชุมชนว่าสามารถพัฒนาเป็นสินค้าและบริการทมีอยู่ในชมชน โดย
                                                                                           ี่
                                                                                                   ุ
                                               ่
                           ิ
                                            ั
                                                                                     ้

                               ้
                   ุ
                                                                                                        ้
                  ชมชนถั่วลสงตองให้ความสาคญตอการวิเคราะห์บริบททางการตลาดโดยใชเครื่องมือวิเคราะห์ไดแก่
                                                                   ิ
                  ประวัติศาสตร์ชุมชน  แผนที่ชุมชน  ปฏิทนชุมชน และการวเคราะห์สภาพแวดลอมทางการตลาดของชมชน
                                                   ิ
                                                                                                       ุ
                                                                                    ้
                  โดยใช้แนวคิด SWOT analysis เป็นต้น


                  2.สาระการเรียนรขั้นที่ 1
                                 ู้
                         1. การวิเคราะห์ชุมชน
                                1.1 ประวัติศาสตร์ชุมชน
                                1.2 แผนที่ชุมชน
                                1.3 ปฏิทินชุมชน
                         2. การวิเคราะห์สภาพแวดล้อมทางการตลาดของชุมชน โดยใช้แนวคิด SWOT analysis

                                      ู้
                  3.จุดประสงค์การเรียนรขั้นที่ 1
                         1. เพื่อวิเคราะห์ชุมชนและสถานการณ์ทางการตลาด
                         2. เพื่อวิเคราะห์สภาพแวดล้อมทางการตลาดของชุมชน
                                         ุ
                                                                                     ิ
                         3. เพื่อให้ผู้เรียนมีคณลักษณะที่พึงประสงค์ ได้แก่ ความมีวินัย  ความรับผดชอบ และความสนใจใฝ่รู้

                  4. กิจกรรมการเรียนรขั้นที่ 1
                                    ู้
                    ขั้นน าเข้าสู่บทเรียน
                                                                     ์
                            ้
                         1. ผูสอนแนะน าการเรียนการสอน  ได้แก่ จุดประสงคการเรียนรู้  สาระการเรียนรู้  กิจกรรมปฏิบัต  ิ
                  การวัดผลและประเมินผล
                         2. ให้ผสอนสอบถามลักษณะกายภาพหรือบริบทของชุมชนถั่วลิสงของตนเองว่าเป็นอย่างไร
                              ู้

                    ขั้นสอน
                         3. ผู้สอนบรรยายเนื้อหาด้วยเอกสารฯ
                                                ้
                         4. ขณะบรรยายผู้สอนจะใหโอกาสสอดแทรกความรู้ด้านคุณธรรม  จริยธรรมแก่ผู้เรียน
                         5. แบ่งผู้เรียนออกเป็น 3 กลุ่มๆ 10 คน ท ากิจกรรมปฏิบัติที่ 1.1 เรื่อง การวิเคราะห์ชุมชน
                  และกิจกรรมปฏิบัติที่ 1.2 เรื่องการวิเคราะห์สภาพแวดล้อมทางการตลาดของชุมชน



                  บทที่ 12 ขั้นที่ 1 การวิเคราะห์บริบททางการตลาด



                             ดร.ทิวากร เหล่าลือชา  |  หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน  279
                                                              ั
                                                            ื
   275   276   277   278   279   280   281   282   283   284   285