Page 63 - แผนการจัดการเรียนรู้ ม.ปลาย
P. 63

57


                                               แผนการจัดกระบวนการเรียนรู้ ครั้งที่ 7

                  กลุ่มสาระการเรียนรู้  สาระ ทักษะการเรียนรู้  รายวชา ทักษะการเรียนรู้ ทร31001
                                                             ิ
                  เนื้อหาการเรียนรู้ที่ 4 การคิดเป็น
                  วันที่ 28 เดือน มกราคม พ.ศ. 2564           เวลา 09.00 น. - 12.00 น. ถึง 13.00 น. - 16.00 น.


                  1. มาตรฐานการเรียนรู้ระดับ
                         1.1 มีความรู้ความเข้าใจ ทักษะ และเจตคติทีดีต่อการคิดเป็น
                  2. จุดประสงค์การเรียนรู้
                         2.1 เพื่อให้ผู้เรียนสามารถอธิบายความสำคัญของการคิดเป็นได้

                         2.2 เพื่อให้ผู้เรียนสามารถฝึกทักษะพื้นฐานเกี่ยวกับการคิดเป็นได้อย่างคล่องแคล่ว
                         2.3 เพื่อให้ผู้เรียนสามารถสร้างความสามัคคี และตรงต่อเวลาในการปฏิบัติงานที่ได้มอบหมายได้
                  3. สาระการเรียนรู้  สาระทักษะการเรียนรู้

                                        ั
                  4. ผลการเรียนรู้ที่คาดหวง
                         4.1 ความสำคัญของการคิดเป็น
                         4.2 ฝึกทักษะพื้นฐานเกี่ยวกับการคิดเป็นได้อย่างคล่องแคล่ว
                         4.3 สามารถสร้างความสามัคคี และตรงต่อเวลาในการปฏิบัติงานที่ได้มอบหมาย

                  5. กิจกรรมการเรียนรู้
                         5.1 ขั้นการกำหนดสภาพปัญหา (O : orientation)
                         ครูทักทายและสอบถามนักศึกษา อธิบายความสำคัญเกี่ยวกับการคิดเป็น
                         5.2 ขั้นการแสวงหาข้อมูลและการเรียนรู้ (N : new way of learning)

                                5.2.1 นำเสนอกิจกรรมการเรียนรู้ต่อเนื่อง (กรต.) และแลกเปลี่ยนเรียนรู้ร่วมกัน
                                        กลุ่มที่ 1. ความเชื่อพื้นฐานทางการศึกษาผู้ใหญ่กับกระบวนการคิดเป็น
                                        กลุ่มที่ 2. ระบบข้อมูล การจำแนกลักษณะของข้อมูล การเก็บข้อมูล การวิเคราะห์
                                สังเคราะห์ ข้อมูลทั้งด้านวิชาการ

                                        กลุ่มที่ 3. ระบบข้อมูล การจำแนกลักษณะของข้อมูล การเก็บข้อมูล การวิเคราะห์
                           สังเคราะห์ ข้อมูลทั้ง ด้านตนเอง
                                        กลุ่มที่ 4. ระบบข้อมูล การจำแนกลักษณะของข้อมูล การเก็บข้อมูล การวิเคราะห์

                           สังเคราะห์ ข้อมูลทั้งด้านสังคมสภาวะแวดล้อม
                                5.3 การปฏิบัติและการนำไปใช้ ( I : implementation)
                                5.3.1 ให้ผู้เรียนแลกเปลี่ยนเรียนรู้ภายในกลุ่มตามใบงานที่ได้รับ และส่งตัวแทนนำเสนอหน้า
                  ชั้นเรียน
                                5.3.2 ครูและผู้เรียนร่วมกันสรุปองค์ความรู้ร่วมกัน

                                5.3.3 ครูให้ผู้เรียนแบ่งกลุ่มมอบหมายงานการเรียนรู้ต่อเนื่อง (กรต.) ออกเป็น 4 กลุ่ม
                                        กลุ่มที่ 1. ความหมาย ความสำคัญของการวิจัย
                                        กลุ่มที่ 2. กระบวนการและขั้นตอนการทำวิจัยอย่างง่าย

                                        กลุ่มที่ 3. ความหมาย ความสำคัญของศักยภาพหลักของพื้นที่
                                        กลุ่มที่ 4. กลุ่มอาชีพใหม่ 5 ด้าน และศักยภาพหลักของพื้นที่ 5 ประการ
                         5.4 ขั้นการประเมินผล (E : evaluation)
                                5.4.1 ประเมินผล จากการเรียนรู้การนำเสนอโดยใช้กระบวนการกลุ่ม การรายงาน และ

                  การทำทดสอบย่อย ทดสอบก่อนเรียน การซักถาม และการสังเกต
   58   59   60   61   62   63   64   65   66   67   68