Page 68 - แผนการจัดการเรียนรู้ ม.ปลาย
P. 68

62


                                               แผนการจัดกระบวนการเรียนรู้ ครั้งที่ 8

                                                             ิ
                  กลุ่มสาระการเรียนรู้  สาระ ทักษะการเรียนรู้  รายวชา ทักษะการเรียนรู้ ทร31001
                  เนื้อหาการเรียนรู้ที่ 5 การวิจัยอย่างง่าย 6 ทักษะการเรียนรู้และศักยภาพหลักของพื้นที่ในการพัฒนาอาชีพ
                  วันที่ 4 เดือน กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2564        เวลา 09.00 น. - 12.00 น. ถึง 13.00 น. - 16.00 น.


                  1. มาตรฐานการเรียนรู้ระดับ
                         1.1 มีความรู้ ความเข้าใจ ทักษะ และเจตคติทีดีต่อการวิจัยอย่างง่าย
                  2. จุดประสงค์การเรียนรู้
                         2.1 เพื่อให้ผู้เรียนสามารถอธิบายความสำคัญของการวิจัยอย่างง่ายและทักษะการเรียนรู้และศักยภาพ

                  หลักของพื้นที่ในการพัฒนาอาชีพได้
                                                          ื้
                         2.2 เพอให้ผู้เรียนสามารถฝึกทักษะพนฐานเกี่ยวกับการวิจัยอย่างง่ายและทักษะการเรียนรู้และ
                               ื่
                  ศักยภาพหลักของพื้นที่ในการพัฒนาอาชีพได้อย่างคล่องแคล่ว
                         2.3 เพื่อให้ผู้เรียนสามารถสร้างความสามัคคี และตรงต่อเวลาในการปฏิบัติงานที่ได้มอบหมายได้
                  3. สาระการเรียนรู้  สาระทักษะการเรียนรู้
                                        ั
                  4. ผลการเรียนรู้ที่คาดหวง
                         4.1 ความสำคัญของการวิจัยอย่างง่ายและทักษะการเรียนรู้และศักยภาพหลักของพนที่ในการพฒนา
                                                                                               ื้
                                                                                                        ั
                  อาชีพ
                                                                                                     ื้
                                                                                      ั
                         4.2 ฝึกทักษะพื้นฐานเกี่ยวกับการวิจัยอย่างง่ายและทักษะการเรียนรู้และศกยภาพหลักของพนที่ในการ
                  พัฒนาอาชีพได้อย่างคล่องแคล่ว
                         4.3 สามารถสร้างความสามัคคี และตรงต่อเวลาในการปฏิบัติงานที่ได้มอบหมาย

                  5. กิจกรรมการเรียนรู้
                         5.1 ขั้นการกำหนดสภาพปัญหา (O : orientation)
                         ครูทักทายและสอบถามนักศึกษา อธิบายความสำคัญเกี่ยวกับการวิจัยอย่างง่ายและทักษะการเรียนรู้
                  และศักยภาพหลักของพื้นที่ในการพัฒนาอาชีพ

                         5.2 ขั้นการแสวงหาข้อมูลและการเรียนรู้ (N : new way of learning)
                                5.2.1 นำเสนอกิจกรรมการเรียนรู้ต่อเนื่อง (กรต.) และแลกเปลี่ยนเรียนรู้ร่วมกัน
                                        กลุ่มที่ 1. ความหมาย ความสำคัญของการวิจัย

                                                               ั้
                                        กลุ่มที่ 2. กระบวนการและขนตอนการทำวิจัยอย่างง่าย
                                        กลุ่มที่ 3. ความหมาย ความสำคัญของศักยภาพหลักของพื้นที่
                                        กลุ่มที่ 4. กลุ่มอาชีพใหม่ 5 ด้าน และศักยภาพหลักของพื้นที่ 5 ประการ
                                5.3 การปฏิบัติและการนำไปใช้ ( I : implementation)
                                5.3.1 ให้ผู้เรียนแลกเปลี่ยนเรียนรู้ภายในกลุ่มตามใบงานที่ได้รับ และส่งตัวแทนนำเสนอหน้า

                  ชั้นเรียน
                                5.3.2 ครูและผู้เรียนร่วมกันสรุปองค์ความรู้ร่วมกัน
                                5.3.3 ครูให้ผู้เรียนแบ่งกลุ่มมอบหมายงานการเรียนรู้ต่อเนื่อง (กรต.) ออกเป็น 4 กลุ่ม

                                        กลุ่มที่ 1. การออกเสียงพยัญชนะ sz ch sh
                                        กลุ่มที่ 2. การติดต่อทางโทรศัพท์เพื่อสอบถามข้อมูลต่าง ๆ
                                        กลุ่มที่ 3. การติดต่อทางโทรศัพท์เพอการประกอบอาชีพ
                                                                     ื่
                                        กลุ่มที่ 4. การเปรียบเทียบสำนวนภาษา
   63   64   65   66   67   68   69   70   71   72   73