Page 37 - ปกงานวิจัย
P. 37

1.2. วิเคราะห์มาตรฐานการเรียนรู้ องค์ความรู้และงานวิจัยที่เกี่ยวข้อง วิเคราะห์เนื้อหา ตาม
                                       ั้
                       หลักสูตรการศึกษาขนพื้นฐาน 2551 (ฉบับปรับปรุงตัวชี้วัดและสาระการเรียนรู้แกนกลาง พ.ศ. 2560)
                       กลุ่มสาระวิทยาศาสตร์ ซึ่งผู้วิจัยออกแบบแผนการจัดการเรียนรู้แบบผสมผสานที่ใช้ในการท าวิจัย
                       ปฏิบัติการในชั้นเรียนครอบคลุมเนื้อหา ซึ่งจะน าเสนอไว้ในรายงานวิจัยในบทนี้ โดยมีรายละเอียดตาม

                       ตารางที่ 3.1

                       ตำรำงที่ 3.1 วิเคราะห์หน่วยการเรียนรู้ตัวชี้วัด สาระการเรียนรู้แกนกลาง

                                           มำตรฐำน/
                        กิจกรรมกำรเรียนรู้                                  สำระกำรเรียนรู้
                                            ตัวชี้วัด

                                                                                               ี
                        1. ดาราศาสตร์กับ  ว 3.1 ม.3/2  โลกโคจรรอบดวงอาทิตย์ในลักษณะที่แกนโลกเอยงกับแนวตั้งฉาก
                        ที่อยู่อาศัย                   ของระนาบทางโคจรท าให้เกิดกลางวันกลางคืนยาวนานไม่เท่ากัน

                                                       และต าแน่งการขึ้นตกของดวงอาทิตย์ที่ขอบฟาและเส้นทางการขึ้น
                                                                                            ้
                                                       ตกของดวงอาทิตย์เปลี่ยนไปในรอบปี ซึ่งส่งผลต่อการด ารงชีวิต


                              1.3 สร้างแผนการจัดการเรียนรู้โดยใช้ปัญหาเป็นฐานจ านวน 9 แผน โดยแต่ละแผนมี
                       องค์ประกอบคือ

                               1.3.1 จุดประสงค์การเรียนรู้

                               1.3.2 สาระส าคัญ
                               1.3.3 สาระการเรียนรู้

                               1.3.4 กิจกรรมการเรียนรู้

                              ส าหรับการวิจัยในครั้งนี้ประกอบด้วยกระบวนการจัดการเรียนรู้โดยใช้
                       ส าหรับการวิจัยในครั้งนี้ประกอบด้วยกระบวนการจัดการเรียนรู้โดยใช้แนวทางสะเต็มศึกษา เป็น 6

                       ขั้นตอน


                              1.  การรวบรวมข้อมูล คือ การสืบค้นว่าเคยมีใครหาวิธีแก้ปัญหาดังกล่าวนี้แล้วหรือไม่ และ

                                 หากมีเขาแก้ปัญหาอย่างไร และมีข้อเสนอแนะใดบ้าง
                              2.  การค้นหาแนวคิด คือ การค้นหาแนวคิดหรือความรู้ทางวิทยาศาสตร์คณิตศาสตร์ หรือ

                                 เทคโนโลยีที่เกี่ยวข้องและสามารถประยุกต์ในการแก้ปัญหาได้ ในขั้นตอนนี้ผู้แก้ปัญหา

                                      ิ
                                 ควรพจารณาแนวคิดหรือความรู้ทั้งหมดที่สามารถใช้แก้ปัญหาและจดบันทึกแนวคิดไว้
                                 เป็นทางเลือก และหลังจากการรวบรวมแนวคิดเหล่านั้นแล้วจึงประเมินแนวคิดเหล่านั้น

                                 โดยพจารณาถึงความเป็นไปได้ ความคุ้มทุน ข้อดีและจุดออน และความเหมาะสมกับ
                                                                                   ่
                                      ิ
                                 เงื่อนไขและขอบเขตของปัญหาแล้วจึงเลือกแนวคิดหรือวิธีการที่เหมาะสมที่สุด
   32   33   34   35   36   37   38   39   40   41   42